แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3


แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

กลุ่มสาระการเรียนรู้ศิลปะ       วิชาศิลปะ        รหัสวิชา                      ชั้นป. 5

หน่วยการเรียนรู้ที่1                 เรื่องแสงเงา น้ำหนักและวรรณะสี                    เวลา5ชั่วโมง

แผนการเรียนรู้ที่3  เรื่อง   แรเงาผลไม้       เวลา           1          ชั่วโมง

สอนวันที่ 3 เดือน มิถุนายน พ.ศ. 2558           ภาคเรียนที่1 ปีการศึกษา2558

.......................................................................................................................................................

 

สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

การแรเงาเป็นการสร้างรอยดินสอ ปากกาหรืออื่นๆ ด้วยการควบคุมน้ำหนักผ่อนหนักเบาในการ ขีด เขียน เกลี่ย ปาด ทับ ไขว้ และใช้รอยเหล่านี้สร้างน้ำหนักให้เกิดลักษณะผิวของธรรมชาติ หรือหุ่นที่ใช้ในการเขียน การแรเงาจึงเป็นการสร้างความเข้มด้วยระยะต่างๆ ในรูปทรงของงานชิ้นหนึ่งๆ เมื่อใช้ตามลักษณะแสงเงาจะทำให้เกิดมิติของมวลสารและระยะ หรือปริมาณมาตรของรูปทรง น้ำหนักที่ไล่เรียงจากอ่อนไปหาแก่อย่างสม่ำเสมอการแรเงาหุ่นจริง(วัตถุที่เป็นสิ่งของจริง)จะมีความละเอียดมาก  จะต้องเก็บรายละเอียดให้เหมือนของจริงมากที่สุด  คัดน้ำหนักแสงเงาต้องมีความชัดเจน

มาตรฐานการเรียนรู้

มาตรฐานศ 1.1 สร้างสรรค์งานทัศนศิลป์ตามจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์วิเคราะห์วิพากษ์วิจารณ์คุณค่างานทัศนศิลป์ถ่ายทอดความรู้สึกความคิดต่องานศิลปะอย่างอิสระ

ชื่นชมและประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน

 

ตัวชี้วัด

1.1 ป.5/3ไล่ค่าน้ำหนัก โดยใช้เทคนิคการแรเงา  ตามน้ำหนักอ่อนแก่และวรรณะสี

 

 

จุดประสงค์การเรียนรู้

ความรู้

-                   ให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเรื่อง การแรเงาผลไม้ที่เป็นของจริงการไล่ค่าน้ำหนักอ่อนแก่และวิธีการเก็บรายละเอียดผลงานให้เหมือนของจริง

 

 

 

ทักษะ

-                   เพื่อให้นักเรียนสามารถปฏิบัติงานได้ดีตามที่กำหนด รู้จักแสง และเงาตกกระทบ  ไล่ค่าน้ำหนักตามระยะอ่อนแก่ การแรเงาจากวัตถุจริง

เจตคติ

-                   นักเรียนมีความสนใจ  กระตือรือร้นในการเรียนการสอน

 

สาระการเรียนรู้

 -การวาดภาพให้เหมือนกับวัตถุที่กำหนด

- น้ำหนักและแสงเงา

- การเน้นน้ำหนักแสงเงา เก็บรายละเอียดของชิ้นงาน

- ขั้นตอนการใช้น้ำหนักแสงเงาในการคัดรูปภาพให้เด่นชัด

 

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

  1. ความสามารถในการสื่อสาร

 2. ความสามารถในการคิด

 3. ความสามารถในการแก้ปัญหา

  4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

 

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

3. มุ่งมั่นในการทำงาน

4. มีจิตสาธารณะ

 

 

กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1.             คุณครูทักทายสนทนากับนักเรียนจัดหุ่นผลไม้จริงให้นักเรียน  เพื่อเป็นแบบในการวาด

2.             พูดโดยพูดคุยกับผลงานที่ให้นักเรียนปฎิบัติงานเมื่อสับดาที่แล้ว เรื่องการไล่ค่าน้ำหนักรูปทรงเรขาคณิต  นำผลมาส่งแล้วนำมาติดหน้าห้อง

3.             คุณครูนำผลงานของนักเรียนแต่ละคนมาวิจารณ์งานหน้าชั้นเรียนพร้อมกับให้คะแนน

4. คุณครูให้นักเรียนดูหุ่นที่ครูผลไม้จริงที่ครูจัดไว้หน้าห้อง  ช่วยกันวิเคราะห์ถึงโครงสร้างลักษณะเปลือกของผลไม้  สีสัน ครูอธิบายพร้อมกับให้นักเรียนถามตอบว่ามีลักษณะอย่างไร

5. ครูอธิบายเรื่องการใช้เทคนิคของแสงเงา น้ำหนัก และวรรณะสีในธรรมชาติ

ขั้นการเรียนรู้

1.              ครูแจกใบความรู้ ตัวอย่างการแรเงารูปทรงผลไม้ให้นักเรียนศึกษา  พร้อมกับอธิบายควบคู่กับการดูวัตถุจริง

2.             ครูแจกใบความรู้เรื่องขั้นตอนและ เทคนิคการแรเงาน้ำหนัก

3.             ครูอธิบายขั้นตอนร่างรูปทรงผลไม้ให้นักเรียนดู พร้อมอธิบายขั้นตอนและวิธีการปฏิบัติงาน พร้อมซักถามข้อสงสัยของนักเรียน

4.             ครูแรเงาผลไม้ โดยที่แรเงาเปลือกผลไม้ที่มีลักษณะแตกต่างกันให้นัดเรียนดู พร้อมทั้งอธิบายให้นักเรียนฟัง จากนั้นซักถามข้อสงสัยของนักเรียน

5.ครู สอนเด็กนักเรียนเรื่องมุมมองการ มองภาพ การจัดวางภาพโดยให้นักเรียนเลือกมุมมองของนักเรียนเองในการทำงาน

6.ก่อนลงมือปฏิบัติงาน  ให้นักเรียนทำใบงาน ทดสอบความรู้ เรื่องการแรเงาวัตถุจริง เป็นจำนวน 10 ข้อ

7.   ตรวจแบบทดสอบแล้วประเมินผล

8. ครูให้เด็กทำใบงาน เรื่อง การแรเงาผลไม้จริง

 

ขั้นสรุป

 1. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปอีกครั้งว่าการเน้นน้ำหนักแสงเงามีอะไรบ้าง แล้วมีเทคนิคอย่างไรขั้นตอนวิธีการร่างรูปทรงผลไม้ว่าทำอย่างไรบ้าง  พร้อมระบุปัญหาและบอกวิธีการปรับปรุงงานให้ดีขึ้น

2. ครูประเมินชิ้นงานและภาระงานของนักเรียนแต่ละคน เพื่อตรวจสอบความเข้าใจอีกครั้งและให้ปฏิบัติงานต่อเป็นการบ้านให้เสร็จตามระยะเวลาที่กำหนด

3. ครูกล่าวยกย่อง ชมเชย ให้กำลังใจ เพื่อสร้างแรงจูงใจในการทำงานทัศนศิลป์เน้นให้เกิดความรัก ชื่นชม เห็นคุณค่า สนุกสนาน และอิสระกับการทำงานทัศนศิลป์ทุกประเภท

สื่อ/ อุปกรณ์/แหล่งเรียนรู้

-                   ใบความรู้เรื่องตัวอย่างการแรเงารูปทรงผลไม้

-                   ใบความรู้ เรื่องขั้นตอนและ เทคนิคการแรเงาน้ำหนัก

ชิ้นงาน/ภาระงาน

-                   ใบงาน  แบบทดสอบ เรื่อง การแรเงาวัตถุจริง

-                   ใบงาน เรื่องการแรเงาผลไม้จริง

 

การวัดและประเมินผล

1.              วิธีประเมิน

-  ทำแบบทดสอบความรู้เรื่องการแรเงาวัตถุจริง

-    ตรวจชิ้นงาน ตามใบงานเรื่องการแรเงาผลไม้จริง

-   สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน

2.              เครื่องมือ

-                   แบบทดสอบความรู้เรื่องการแรเงาวัตถุจริง

-                   ปฏิบัติตามใบงานการแรเงาผลไม้จริง

-                   แบบสังเกตความมีวินัย  ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงานของนักเรียน

 

3.              เกณฑ์การประเมิน

-                   ตรวจแบบทดสอบความรู้เรื่องค่าน้ำหนักสีและแสงเงานักเรียนจะต้องได้คะแนนตั้งแต่ 7คะแนน เต็ม 10 คะแนนถึงจะผ่านตามเกณฑ์

-                   ตรวจผลงานจากใบงานที่ให้นักเรียนปฏิบัติเรื่อง การแรเงาผลไม้จริง ต้องมีคะแนนตั้งแต่ 7 คะแนนขึ้นไปถึงจะผ่านเกณฑ์

-                   แบบสังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงานของนักเรียนระดับคุณภาพ 3ผ่านเกณฑ์

 

 

 

 

 

แบบประเมินการปฏิบัติงาน

คำชี้แจง :        ให้ ผู้สอนตรวจผลงานของนักเรียน  แล้วลงคะแนนในช่อง พร้อมกับวัดระดับคุณภาพ

เลขที่
ชื่อ – สกุล ของผู้รับการ
ประเมิน
การแรเงารูปทรงเรขาคณิต
คะแนน รวม10 คะแนน
ระดับคุณภาพ
1
 
 
 
2
 
 
 
3
 
 
 
4
 
 
 
5
 
 
 
6
 
 
 
7
 
 
 
8
 
 
 
9
 
 
 
10
 
 
 

 

ลงชื่อ .........................................................ผู้ประเมิน

                                                                                                                   (นางสาวพลอยชมพู  มีบุญ)

                                                                                                                ............../................/................

สรุปเกณฑ์การตัดสิน

เกณฑ์การให้คะแนน
10
9
8
7
6
5
-                   วาดรูปทรงผลไม้ได้ถูกต้อง
-                   ไล่ค่าน้ำหนักแสงเงาได้ถูกต้องตามหลักสวยงาม แสดงค่าน้ำหนักออกแก่ได้ชัดเชน
-                   ใช้เส้นในการสาน แสดงน้ำหนักอ่อนแก่ได้ดี
-                   เน้นระยะของเก็บรายละเอียดลักษณะผิวของผลไม้ที่มีลักษณะต่างกันได้ชัดเจน
-                   ความสะอาดของผลงาน
-                   การจัดวาง ความสมดุลของตาราง ได้ดีสวยงาม
-                   ส่งงานตรงตามเวลาที่กำหนด
 
 
     /
 
 
 
 
 
-                   วาดรูปทรงผลไม้ได้ดี
-                   ไล่ค่าน้ำหนักแสงเงาได้ถูกต้องดี
-                   ใช้เส้นในการสาน แสดงค่าน้ำหนัก
-                   เน้นระยะได้เก็บรายละเอียดของวัตถุได้
-                   ความสะอาดของผลงาน
-                   ส่งงานตรงตามเวลาที่กำหนด
 
 
 
/
 
 
 
 
-                   ไล่ค่าน้ำหนักแสดงเงาได้
-                   ใช้เส้นในการสาน แสดงค่าน้ำหนัก
-                   เน้นระยะได้
-                   ความสะอาดของผลงาน
-                   ส่งงานตรงตามเวลาที่กำหนด
 
 
/
 
 
 
-                   ไล่ค่าน้ำหนักแสงเงาพอได้
-                   ความสะอาดของผลงาน
-                   ส่งงานตรงตามเวลาที่กำหนด
 
 
 
/
 
 
-                   ไล่ค่าน้ำหนักพอได้
 
 
 
 
/
 
ผลงานต้องได้รับการปรับปรุงแก้ไข
 
 
 
 
 
/

 

-                   คะแนน 10 –  9          คะแนน ดีมาก

-                   คะแนน 8                      คะแนน ดี

-                   คะแนน 7                      คะแนนพอใช้

-                   ต่ำกว่า 6                         คะแนน ปรับปรุง

                เกณฑ์การผ่าน

                ตั้งแต่ 7 คะแนนขึ้นไป

 

 

                                                         แบบประเมินทดสอบความรู้เรื่องการแรเงาหุ่นจริง

คำชี้แจง :        แบบทดสอบให้ ผู้สอนตรวจความรู้ของนักเรียนในระหว่างเรียนแล้วเขียนคะแนนลงในช่อง พร้อมกับวัดระดับคุณภาพ

เลขที่
ชื่อ – สกุลของผู้รับการ
ประเมิน
แบบทดสอบความรู้เรื่องค่าน้ำหนักสีและแสงเงา
คะแนน รวม10คะแนน
ระดับคุณภาพ
1
 
 
 
2
 
 
 
3
 
 
 
4
 
 
 
5
 
 
 
6
 
 
 
7
 
 
 
8
 
 
 
9
 
 
 
10
 
 
 

 

                ลงชื่อ .........................................................ผู้ประเมิน

                                                                                                                   (นางสาวพลอยชมพู  มีบุญ)

                                                                                                                ............../................/................

เกณฑ์การให้คะแนน

 

เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

 
ช่วงคะแนน
ระดับคุณภาพ
 
 
10-9
ดีมาก
 
 
8
ดี
 
 
7
ต่ำกว่า 7
พอใช้
ไม่ผ่านเกณฑ์
 

แบบสังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงานของนักเรียน

คำชี้แจง :        ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ü ลงใน            ช่องว่างที่ตรงกับระดับคะแนน

 

เลขที่
ชื่อ – สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
ความตั้งใจ
ในการทำงาน
ความเรียบร้อย
ของผลงาน
ทำงานได้ทันเวลา
รวม
15
คะแนน
5
4
3
2
1
5
4
3
2
1
5
4
3
2
1
1
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
2
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
3
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
4
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
5
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
6
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
7
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
8
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
9
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
10
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

                ลงชื่อ .........................................................ผู้ประเมิน

                                                                                                                  (นางสาวพลอยชมพู  มีบุญ)

                                                                                                                ............../................/...............

 

 

เกณฑ์การให้คะแนน

                5     คะแนน                        หมายถึง                                ดีมาก

                4     คะแนน                     หมายถึง                                ดี                            

                3     คะแนน                     หมายถึง                                ปานกลาง

                2     คะแนน                     หมายถึง           พอใช้

                 1     คะแนน                    หมายถึง           ปรับปรุง

ข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษา

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

 

ลงชื่อ .................................................... ( ผู้บริหารสถานศึกษา )

                                                                                      (......................................................)

                                                                                                ............../................/................

 

บันทึกหลังการสอน

                ผลการจัดการเรียนการสอน

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                ปัญหา/อุปสรรค

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                แนวทางแก้ไข

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

 

 ลงชื่อ .................................................... ( ผู้บันทึก )

         (......................................................)

                                                                                                ............../................/................

 

 

 

 

ใบความรู้เรื่องขั้นตอนและเทคนิคการแรเงาน้ำหนัก

ก่อนเขียนรูปควรสังเกตดูลักษณะของหุ่น 

      ๑. รูปทรง ขนาด ระยะ สังเกตรูปทรงและขนาดของภาพให้ดี หากเราย่อหรือขยายสัดส่วนโดยสังเกตจากหุ่นที่ใกล้เคียง เปรียบเทียบ ขนาด ระยะ ความสูงต่ำ

     ๒. แสงและเงา ทิศทางที่แสงตกกระทบหุ่น แสงมีหลายลักษณะ คือ
- แสงสว่างที่สุด (
Highlight) อยู่ในส่วนที่รับแสงโดยตรง

- แสงสว่าง (Light) อยู่ในส่วนรับอิทธิพลของแสง

- เงา (Shadow) อยู่ในส่วนรับอิทธิพลของแสงน้อยมาก
- เงามืด (
Core of Shadow) อยู่ในส่วนที่ไม่ได้รับอิทธิพลของแสงเลย

- แสงสะท้อน (Reflects Light) บริเวณของวัตถุที่ไม่ได้รับแสงโดยตรง แต่เป็นการสะท้อนของแสงจากวัตถุใกล้เคียง

- เงาตกทอด (Cast Shadow) บริเวณที่เงาของวัตถุนั้น ๆ ตกทอดไปตามพื้นหรือตามวัตถุอื่นที่รองรับน้ำหนักแก่กว่าบริเวณแสงสะท้อน
      ๓. ผิว สังเกตหุ่นว่ามีลักษณะผิวอย่างไร เช่น

- ผิวด้าน เช่น กิ่งไม้แห้ง ใบไม้แห้ง เครื่องปั้นดินเผา หุ่นผิวลักษณะนี้แสงจะต้องนุ่มนวล จากแสงอ่อนไปจนถึงแก่จัด

- ผิวมัน เช่น ผลไม้สด เซรามิค ภาชนะพลาสติก หุ่นผิวประเภทนี้จัดเป็นจุดและแสงจะต้องขาวไม่ว่าหุ่นจะเป็นอะไรก็ตาม

https://encrypted-tbn3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcRlXwcSSNSF9_3smaCt-9FCDzUM31w75OPTXXHje_ZFW0uLe0v6- ผิวใส เช่น แก้วน้ำ ขวดใส ถุงพลาสติกใส่อาหาร โหลแก้ว หุ่นประเภทนี้ต้องเขียนให้ใสมองทะลุถึงวัตถุที่อยู่ด้านหลังของหุ่นจะมีความแวววาวมาก

      ๔. น้ำหนัก

      ๕. องค์ประกอบของภาพ คือ การจัดวางภาพและหน้ากระดาษให้เหมาะสมกัน โดยไม่ให้ใหญ่และไม่เล็กจนเกินไป

 

ใบความรู้เรื่องการแรเงาผลไม้จริง

https://encrypted-tbn0.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQuiNbG0Ip6CuqdDaQ4TYNjP5PbrbQ29ZHUW7UqPHOXB-h3d3ps


การแรเงาภาพ  เมื่อร่างภาพเสร็จแล้วในระดับหนึ่ง  เราจะต้องตรวจแก้ไขผลงานอีกครั้ง  เมื่อตรวจแก้ไขข้อบกพร่องของภาพร่างดีแล้ว และเป็นภาพร่างที่พร้อมจะแรเงาน้ำหนักการกำหนดแสงเงาบน วัตถุในภาพร่างซึ่งมีรูปทรงต่าง ๆ นั้น อาจลำดับขั้นตอนของกระบวนการได้ ดังนี้
1. หรี่ตาดูวัตถุที่เป็นหุ่น กำหนดพื้นที่แบ่งส่วนระหว่างแสงเงาออกจากกันให้ชัดเจนด้วยเส้นร่างเบา ๆ บนรูปทรง ของภาพร่างที่วาดไว้นั้น โดยแบ่งออกเป็น 2 ส่วนคร่าว ๆ คือ แสงกับเงาเท่านั้น
2. แรเงาน้ำหนักในส่วนพื้นที่ที่เป็นเงาทั้งหมด ด้วยน้ำหนักเบาที่สุดของเงาที่ตกทอดบนวัตถุ และเว้นพื้นที่ ส่วนที่เป็นแสงไว้
3. พิจารณาเปรียบเทียบน้ำหนักที่เบาที่สุดกับน้ำหนักที่เข้มในส่วนขึ้นอีกเท่าใด แล้วแบ่งน้ำหนักเงาที่อ่อนกับ เงาที่เข้มขึ้นด้วยวิธีร่างเส้นแบ่งพื้นที่เบา ๆ เช่นกันกับข้อ 1 จากนี้ก็แรเงาเพิ่มน้ำหนักในส่วนที่เข้มขึ้น ตลอดเวลาจะ ต้องเปรียบเทียบน้ำหนักของเงาที่ลงใหม่กับเงาอ่อนและแสงที่เว้นไว้อยู่เสมอเพื่อให้การแรเงาน้ำหนักได้ใกล้เคียงความ เป็นจริง การแรเงาน้ำหนักต้องลงรวม ๆ ไปทีละน้ำหนัก จะทำให้คุมน้ำหนักได้ง่าย
4. การแรเงาน้ำหนักที่เข้มขึ้นจะใช้วิธีการเดียวกับข้อ 1 และข้อ 3 จนครบกระบวนการ จะทำให้ได้ภาพที่มี น้ำหนักแสงเงาใกล้เคียงกับความเป็นจริงจากนั้นเกลี่ยน้ำหนักที่แบ่งไว้ในเบื้องต้นให้ประสานกลมกลืนกัน
5. พิจารณาในส่วนของแสงที่เว้นไว้ จะเห็นว่ามีน้ำหนักอ่อนแก่เช่นเดียวกับในส่วนของเงาต้องใช้ดินสอลง น้ำหนักแผ่ว ๆ ในส่วนของแสงที่เว้นไว้ เพื่อให้รายละเอียดของแสงเงามีน้ำหนักที่สมบูรณ์
6. เงาตกทอด ใช้หลักการเดียวกับการแรเงาน้ำหนักบนวัตถุที่กล่าวมาแล้ว แต่ต้องสังเกตทิศทางของแสงประกอบการเขียน แสงในการวาดเขียนปกติจะใช้ประมาณ 45 องศากับพื้น แต่มีข้อสังเกต คือ ถ้าแสงมาจากมุมที่สูง จะเห็นเงาตกทอดสั้น ถ้าแสงมาจากมุมที่ต่ำลง เงาตกทอดจะยาวขึ้น ในส่วนน้ำหนักของเงาตกทอดเองก็จะมีน้ำหนักอ่อนแก่เช่นเดียวกับแสงเงาบนวัตถุ คือเงาที่อยู่ใกล้วัตถุจะมีความเข้มกว่าเงาที่ทอดห่างตัววัตถุสาเหตุมาจากแสงสะท้อนรอบ ๆ ตัววัตถุที่สะท้อนเข้ามาลบเงาให้จางลง

ในขั้นตอนวาดภาพนั้น จะต้องร่างภาพโดยรวมก่อน  แล้วค่อยๆใส่รายละเอียดในแต่ละส่วน  ซึ่งขนาดของวัตถุจะมีความที่ชัดเจนต่างๆ ขึ้นอยู่กับระยะและตำแหน่งที่จัดวาง  จากนั้นการแรเงาการเก็บรายละเอียดนั้น  จะต้องแยกผิวของวัตถุให้ชัดเจน  ให้เหมือนกับของจริง  เน้นเงาให้ชัดเจนผลงานจะได้โดเด่นขั้นมา  เมื่อได้ภาพที่แรเงาเสร็จโดยรวมแล้วเก็บรายละเอียดเพื่อนคัดตำแหน่งของวัตถุให้ชัดเจน

 

 

https://encrypted-tbn2.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTzcmA0ki7lAHdrCjNYEg4LHI04dgu02HadR6UOHcUilyjwDaue

 

ใบงาน เรื่องการแรเงาผลไม้จริง

 

ให้นักเรียนแรเงารูปผลไม้ ตามหุ่นที่จัดวางให้  โดยนักเรียนเลือกมุมของตนเอง ลงในสมุดศิลปะ

 เวลาปฏิบัติงาน 1 สัปดาห์    ส่งงานวันที่ 24  กันยายน 2557

 

http://t8.i18ntn.baidu.com/it/u=1119977548,2183467770&fm=3

 

 

 

 

 

คุณครูพลอยชมพู  มีบุญ

 

ใบงาน  แบบทดสอบ เรื่อง การแรเงาวัตถุจริง

 

ให้นักเรียนทำแบบทดสอบ  โดยเลือกคำตอบที่ถูกที่สุดแล้ว กากบาททับข้อที่ถูกต้อง

๑.  จงเรียงลำดับวิธีการเขียนภาพเหมือนจริงให้ถูกต้อง

                 ๑.          ร่างภาพให้รูปทรงเหมาะสมกับหน้ากระดาษ

๒.           หามุมที่มองแล้วเกิดความชัดเจนของน้ำหนัก แสงเงา

                ๓.           จัดเตรียมภาพเหมือนจริงและอุปกรณ์วาดภาพ

                 ๔.          แรเงาด้วยดินสอดำ หรือระบายสีให้สวยงาม

                ก.  ๑ ๒ ๓ ๔                       ข.  ๓ ๒ ๑ ๔                       ค.  ๒ ๑ ๓ ๔                       ง.  ๔ ๑ ๒ ๓

๒.  การวาดภาพแสงเงามีประโยชน์อย่างไร

         ก.                ประหยัดการใช้สีระบาย                                    ข.  ได้ภาพใหญ่เต็มกรอบ

         ค.                ไม่ต้องเพิ่มรายละเอียดของภาพ                      ง.  ให้ภาพมีความเหมือนจริงมากขึ้น



๓.  หลักในการเขียนภาพที่แสดงแสงเงาคือข้อใด

         ก.                ให้เงาสีเข้มเท่ากัน                                               ข.  ให้เงาสีจางเท่ากัน

        ค. แรเงาจางไล่ไปจนเงาเข้ม                                  ง.  แรเงาเข้มไล่ไปจนเงาจาง

๔.  แสงและเงาในภาพเหมือนจริงแสดงสิ่งใด

        ก. ความคมชัดของเส้น                                           ข.  ความสวยงามของภาพ

        ค. ช่วงเวลาในการวาดภาพ                                    ง.  ความลึกและความนูนเหมือนของจริง

๕.  แสงที่ดีที่สุดในการวาดภาพที่แสดงแสงเงาคือแสงระดับใด

        ก.                 ๒๕ องศา                                                             ข.  ๓๐ องศา

        ค. ๔๕ องศา                                                              ง.  ๙๐ องศา

๖.  เมื่อยืนอยู่ใกล้กับกำแพงเห็นเงาของตนตกทอดกับพื้น และบางส่วนหักเหอยู่ที่กำแพง เงาที่หักเห

         เรียกว่าอะไร

ก.            เงาหักเห                                                                ข.  เงาสะท้อน

        ค. เงาตกทอด                                                             ง.  เงาคาบเกี่ยว

๗.  การเขียนภาพตามแบบหรือเหมือนจริงที่แสดงมิติเป็นภาพที่มีลักษณะเช่นไร

        ก. ความยาวของเส้น                                                ข.  การทับกันไปมาของเส้น

        ค. ความลึก ระยะใกล้ไกล                                      ง.  การวางเรียงกันของรูปร่าง



๘. ข้อใดต่อไปนี้เป็นลักษณะของภาพหุ่นนิ่ง (still life)

ก.            ภาพตลาดน้ำ                                                        ข.  ภาพชีวิตสัตว์

        ค. ภาพทุ่งทานตะวัน                                               ง.  ภาพดอกบัวในขวดแก้ว



 


๙.. สิ่งใดช่วยให้ภาพนี้มีลักษณะเหมือนจริงมากที่สุด

ก. เส้น

ข. รูปร่าง

ค. รูปทรง

ง. แสงเงา

0. ภาพใดแสดงแสงเงาไม่ถูกต้อง

ก.

ข.

ค.

ง.

 

 

 

 

 

 

เฉลย

1.            

2.            

3.            

4.            

5.            

6.                          

7.                         

8.            

8.

9.            

10.     

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น