แผนการจัดการเรียนรู้ที่1


แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1

กลุ่มสาระการเรียนรู้ศิลปะ                   วิชา  ศิลปะ      รหัสวิชา                      ชั้น  ป. 5

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1   เรื่อง  แสงเงา น้ำหนักและวรรณะสี                   เวลา   5    ชั่วโมง

แผนการเรียนรู้ที่  1    เรื่อง  ไล่ค่าน้ำหนัก                                            เวลา  1   ชั่วโมง

สอนวันที่  20  เดือน พฤษภาคม  พ.ศ. 2558    ภาคเรียนที่  1        ปีการศึกษา  2558

...................................................................................................................................................................

สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

การวาดภาพที่เกิดแสงเงา ผู้วาดจะต้องเข้าใจองค์ประกอบของภาพ และวาดภาพตามวิธีการที่ถูกต้อง  มีกระบวนการทำที่ถูกต้องตามขั้นตอน

 

มาตรฐานการเรียนรู้

มาตรฐาน ศ 1.1 สร้างสรรค์งานทัศนศิลป์ตามจินตนาการ และความคิดสร้างสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์วิจารณ์คุณค่างานทัศนศิลป์ ถ่ายทอดความรู้สึก ความคิดต่องานศิลปะอย่างอิสระ

ชื่นชม และประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน

 

ตัวชี้วัด

1.1 ป.5/3ไล่ค่าน้ำหนัก โดยใช้เทคนิคการแรเงา  ตามน้ำหนักอ่อนแก่และวรรณะสี

 

จุดประสงค์การเรียนรู้

ความรู้

-                   ให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการไล่ค่าน้ำหนักและแสงเงา

 

ทักษะ

-                   เพื่อให้นักเรียนสามารถปฏิบัติได้ดีตามที่กำหนด โดยไล่ค่าน้ำหนักของแสงเงาได้ดี และมีความเข้าในถึงจากใช้เส้นมาสานกันจนเกิดน้ำหนัก

เจตคติ

-                   เมื่อกำหนดภาระงานให้ นักเรียนใฝ่เรียนรู้และมีความมุ่งมั่นในการทำงาน

 

สาระการเรียนรู้

 -   แสงและเงา

-   น้ำหนักและแสงเงา

-   การเน้นน้ำหนักแสงเงาด้วยดินสอดำEE

-   ขั้นตอนการใช้เส้นในกาสร้างน้ำหนักแสงเงา

 

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

  1. ความสามารถในการสื่อสาร

  2. ความสามารถในการคิด

  3. ความสามารถในการแก้ปัญหา

  4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

 

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

3. มุ่งมั่นในการทำงาน

4. มีจิตสาธารณะ

 

กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1. ครูทักทายสนทนากับนักเรียน โดยยกสถานการณ์ปัจจุบันเล่าให้นักเรียนฟังอย่างสนุกสนาน

2. ครูให้นักเรียนดูสิ่งของรอบๆ ตัว เช่น แสงเงา น้ำหนัก และวรรณะสี แล้วถามคำถามให้นักเรียนตอบว่ามีลักษณะอย่างไร

3. ครูอธิบายเรื่องการใช้เทคนิคของแสงเงา น้ำหนัก และวรรณะสีในธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมรอบๆตัว

4. ครูอธิบายหลักและขั้นตอนในการเขียนภาพธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม โดยยึดหลักในการใช้เทคนิคของแสงเงา น้ำหนัก และวรรณะสีและตำแหน่งที่ถูกต้องกลมกลืน ไม่ขัดต่อสายตาและความเป็นจริง

 

ขั้นการเรียนรู้

1. ครูสุ่มนักเรียนบางคนออกมาอธิบายเกี่ยวกับแสงเงาในธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมที่รู้จักว่าเป็นอย่างไรบ้าง

2. ให้นักเรียน แรเงาค่าน้ำหนักอ่อนแก่  โดยใช้วิธีการสานเส้น ที่มีน้ำหนักอ่อน สานกันจนมีความเข้มขึ้น  โดยการแบ่งกระดาษเป็นช่องๆ และไล่ค่าน้ำหนัก  ด้วยดินสอEE

3. ครูและเพื่อนๆ นักเรียน ช่วยกันวิจารณ์ และชื่นชมผลงานที่ตัวแทนนักเรียนนำเสนอหน้าชั้นเรียน

4. ครูแจกใบความรู้เรื่องเส้นและแสงเงาให้นักเรียน  พร้อมทั้งอธิบายเกี่ยวกับ เรื่องเส้นและแสงเงา

5.  เมื่อนักเรียนมีความรู้เรื่องเส้นและแสงเงาแล้ว  ครูแจกใบความรู้เพิ่มเรื่อง การแรเงา  โดยวิธีการสานเส้น  ให้นักเรียนอ่านใบความรู้ และครูอธิบายเพิ่มเติม เรื่องการแรเงา ว่าวิธีการแรเงาจะทำอย่างไร

6. ครูอธิบายให้นักเรียนฟังว่าปัญหาในการเน้นน้ำหนักแสงเงา  การสานเส้น ด้วยดินสอEE มีอะไรบ้าง แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไร

7.             ครูสอบถามนักเรียนที่ไม่เข้าใจวิธีการแรเงา การให้แสงเงา  พร้อมอธิบายให้นักเรียนฟังอีกครั้ง

8.             ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบความรู้เรื่องค่าน้ำหนักและแสงเงา

9.   ครูแจกใบงานให้เด็กทำเรื่อง การไล่ค่าน้ำหนัก แล้วให้นักเรียนปฏิบัติงานตามที่ได้รับมอบหมาย

 

ขั้นสรุป

1.             ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปอีกครั้งว่าการเน้นน้ำหนักแสงเงามีอะไรบ้าง แล้วมีเทคนิคอย่างไร ระบุปัญหา และบอกวิธีการปรับปรุงงานให้ดีขึ้น

2.             ครูตรวจแบบทดสอบและประเมินผล

2.    ครูดูผลงานและภาระงานของนักเรียนแต่ละคน เพื่อตรวจสอบความเข้าใจอีกครั้ง แล้วให้กลับไปทำต่อเป็นการบ้านและมาตรวจประเมินชิ้นงานในสัปดาห์ต่อไป

3.    ครูกล่าวยกย่อง ชมเชย ให้กำลังใจ เพื่อสร้างแรงจูงใจในการทำงานทัศนศิลป์เน้นให้เกิดความรัก ชื่นชม เห็นคุณค่า สนุกสนาน และอิสระกับการทำงานทัศนศิลป์ทุกประเภท

 

สื่อ/ อุปกรณ์/แหล่งเรียนรู้

-                   ใบความรู้เรื่องเส้น และ แสงเงา

-                   ใบความรู้ เรื่องการแรเงา  โดยวิธีการสานเส้น

 

ชิ้นงาน/ภาระงาน

-                   แบบทดสอบความรู้เรื่องค่าน้ำหนักและแสงเงา

-                   ใบงาน เรื่องการไล่ค่าน้ำหนัก

 

 

การวัดและประเมินผล

1.              วิธีประเมิน

-    ทำแบบทดสอบความรู้เรื่องค่าน้ำหนักและแสงเงา

-    ตรวจชิ้นงาน ตามใบงานเรื่องการไล่ค่าน้ำหนัก    

-    สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน

 

2.              เครื่องมือ

-                   แบบทดสอบความรู้เรื่องค่าน้ำหนักและแสงเงา

-                   ผลงานที่ให้นักเรียนปฏิบัติตามใบงาน

-                   แบบสังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงานของนักเรียน

 

3.              เกณฑ์การประเมิน

-                    ตรวจแบบทดสอบความรู้เรื่องค่าน้ำหนักสีและแสงเงา  นักเรียนจะต้องได้คะแนนตั้งแต่ 7 คะแนน เต็ม 10 คะแนนถึงจะผ่านตามเกณฑ์

-                   ตรวจผลงานจากใบงานที่ให้นักเรียนปฏิบัติเรื่อง การไล่ค่าน้ำหนัก ต้องมีคะแนนตั้งแต่ 7 คะแนนขึ้นไป ถึงจะผ่านเกณฑ์

-                   แบบสังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงานของนักเรียนระดับคุณภาพ 3 ผ่านเกณฑ์

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

แบบประเมินการปฏิบัติงาน

คำชี้แจง :        ให้ ผู้สอน ตรวจผลงานของนักเรียน  แล้วลงคะแนนในช่อง พร้อมกับวัดระดับคุณภาพ

เลขที่
ชื่อ – สกุล ของผู้รับการ
ประเมิน
การไล่ค่าน้ำหนัก
คะแนน รวม10 คะแนน
ระดับคุณภาพ
1
 
 
 
2
 
 
 
3
 
 
 
4
 
 
 
5
 
 
 
6
 
 
 
7
 
 
 
8
 
 
 
9
 
 
 
10
 
 
 

 

ลงชื่อ .........................................................ผู้ประเมิน

                                                                                                                   (นางสาวพลอยชมพู  มีบุญ)

                                                                                                                ............../................/................

เกณฑ์การตัดสิน

 

เกณฑ์การให้คะแนน
10คะแนน
9คะแนน
8คะแนน
7คะแนน
6คะแนน
5คะแนน
-                   ไล่ค่าน้ำหนักแสงเงาได้ถูกต้องตามหลัก สวยงาม แสดงค่าน้ำหนักออกแก่ได้ชัดเชน
-                   ใช้เส้นในการสาน แสดงน้ำหนักอ่อนแก่ได้ดี
-                   ความสะอาดของผลงาน
-                   การจัดวาง ความสมดุลของตาราง ได้ดีสวยงาม
-                   ส่งงานตรงตามเวลาที่กำหนด
 
 
     /
 
 
 
 
 
เกณฑ์การให้คะแนน
10คะแนน
9คะแนน
8คะแนน
7คะแนน
6คะแนน
5คะแนน
-                   ไล่ค่าน้ำหนักแสดงเงาได้
-                   ใช้เส้นในการสาน แสดงค่าน้ำหนัก
-                   ความสะอาดของผลงาน
-                   ส่งงานตรงตามเวลาที่กำหนด
 
 
/
 
 
 
-                   ไล่ค่าน้ำหนักแสงเงาพอได้
-                   ความสะอาดของผลงาน
-                   ส่งงานตรงตามเวลาที่กำหนด
 
 
 
/
 
 
-                   ไล่ค่าน้ำหนักพอได้
 
 
 
 
/
 
ผลงานต้องได้รับการปรับปรุงแก้ไข
 
 
 
 
 
/

 

-                   คะแนน 10 –  9           คะแนน                ดีมาก

-                   คะแนน 8                      คะแนน                ดี

-                   คะแนน 7                      คะแนนพอใช้

-                   ต่ำกว่า 6                         คะแนน                ปรับปรุง

               

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

               

แบบประเมินทดสอบความรู้เรื่องการไล่ค่าน้ำหนักและแสงเงา

คำชี้แจง :        ให้ ผู้สอน ตรวจแบบทดสอบความรู้ของนักเรียนในระหว่างเรียนแล้วเขียนคะแนนลงในช่อง พร้อมกับวัดระดับคุณภาพ

เลขที่
ชื่อ – สกุล ของผู้รับการ
ประเมิน
แบบทดสอบความรู้เรื่องค่าน้ำหนักสีและแสงเงา 
คะแนน รวม10 คะแนน
ระดับคุณภาพ
1
 
 
 
2
 
 
 
3
 
 
 
4
 
 
 
5
 
 
 
6
 
 
 
7
 
 
 
8
 
 
 
9
 
 
 
10
 
 
 

 

                ลงชื่อ .........................................................ผู้ประเมิน

                                                                                                                   (นางสาวพลอยชมพู  มีบุญ)

                                                                                                                ............../................/................

 

เกณฑ์การให้คะแนน

 

เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

 
ช่วงคะแนน
ระดับคุณภาพ
 
 
10-9
ดีมาก
 
 
8
ดี
 
 
                   7
ต่ำกว่า 7
พอใช้
ไม่ผ่านเกณฑ์
 

แบบสังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงานของนักเรียน

คำชี้แจง :        ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ü ลงใน            ช่องว่างที่ตรงกับระดับคะแนน

 

เลขที่
ชื่อ – สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
ความตั้งใจ
ในการทำงาน
ความเรียบร้อย
ของผลงาน
ทำงานได้ทันเวลา
รวม
15
คะแนน
5
4
3
2
1
5
4
3
2
1
5
4
3
2
1
1
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
2
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
3
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
4
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
5
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
6
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
7
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
8
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
9
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
10
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

                ลงชื่อ .........................................................ผู้ประเมิน

                                                                                                                  (นางสาวพลอยชมพู  มีบุญ)

                                                                                                                ............../................/...............

 

 

เกณฑ์การให้คะแนน

                5     คะแนน                        หมายถึง                                ดีมาก

                4     คะแนน                     หมายถึง                                ดี                            

                3     คะแนน                     หมายถึง                                ปานกลาง

                2     คะแนน                     หมายถึง           พอใช้

                 1     คะแนน                    หมายถึง           ปรับปรุง

 

 

ข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษา

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

 

ลงชื่อ .................................................... ( ผู้บริหารสถานศึกษา )

                                                                                      (......................................................)

                                                                                                ............../................/................

 

บันทึกหลังการสอน

                ผลการจัดการเรียนการสอน

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                ปัญหา/อุปสรรค

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                แนวทางแก้ไข

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

 

 ลงชื่อ .................................................... ( ผู้บันทึก )

         (......................................................)

                                                                                                ............../................/................

 

 

 

 

 

 

ใบความรู้เรื่องเส้นและแสงเงา

เส้นและแสงเงา
เส้น หมายถึง จุดหลายจุดที่เรียดชิดติดกันเป็นแนวยาว หรือการลากเส้นจากจุดหนึ่งไปยังจุดหนึ่ง ทำให้เกิดเป็นลักษณะต่าง ๆ ในทางศิลปะเส้นมีหลายชนิดด้วยกัน ซึ่งต่างก็ให้ความรู้สึกและความหมายแตกต่างกันไป
1. เส้นตรง เส้น ตรงที่ใช้ในงานศิลปะมีหลายชนิด เช่น เส้นตรงแนวตั้งเส้นตรงแนวนอน เส้นตรงแนวเฉียง เส้นตรงแบบซิกแซ็ก เป็นต้น ซึ่งเส้นเหล่านี้ให้ความรู้สึกต่าง ๆ กัน

2. เส้นโค้ง เป็นเส้นที่ถูกลากให้เป็นแนวโค้ง ไม่ตรง ไม่เป็นเหลี่ยม เส้นโค้งถูกนำมาใช้ในงานศิลปะมากมายหลากหลายแบบ ซึ่งแต่ละแบบก็ให้ความรู้สึกที่แตกต่างกันไป

การฝึกเขียนเส้นตรงและเส้นโค้งในแบบต่าง ๆ เป็นทักษะพื้นฐานในการวาดภาพ ซึ่งควรฝึกเขียนให้คล่องแคล่วและชำนาญ จนสามารถเขียนเส้นแบบต่าง ๆ ให้สวยงาม


 

วิธีฝึกเขียนเส้นแบบต่าง ๆ ให้ปฏิบัติ ดังนี้
1. ฝึกจับดินสอให้ถูกต้อง ซึ่งมี ๒ วิธี คือ การจับดินสอแบบเขียนหนังสือ และการจับดินสอแบบร่างเส้น
2. ฝึกเขียนเส้นตรงและเส้นโค้งแบบต่าง ๆ ให้เป็นลักษณะที่ต้องการได้ เช่น ฝึกเขียนเส้นตรงจนสามารถเขียนหรือลากเส้นให้เป็นแนวตรงได้ ไม่คดงอ                                  


แสงและเงา
ภาพและแสงเงา เป็นภาพที่เกิดจากการนำเอาแสงและเงามาประกอบภาพโดยวางตำแหน่งของแสงและเงา ให้สมดุลกัน ซึ่งจะช่วยให้เกิดภาพที่สวยงามได้
1. แสง แบ่งเป็น 2 ประเภท คือ
1) แสงจากธรรมชาติ เช่น แสงจากดวงอาทิตย์ แสงจากดวงจันทร์ แสงจากหิ่งห้อย เป็นต้น
2) แสงที่มนุษย์ประดิษฐ์ขึ้น เช่น แสงจากหลอดไฟ แสงจากเทียนไข แสงจากไฟฉาย เป็นต้น
2. เงา แบ่งเป็น 2 ลักษณะ คือ
1) เงาในตัวเอง คือ เงาที่เกิดขึ้นภายในตัววัตถุ
2) เงาตกทอด คือ เงาของวัตถุที่เกิดบนพื้นหรือพาดบนวัตถุอื่นที่รองรับ
การสังเกตแสงและเงาในธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจะช่วยในการเขียนภาพแสงและเงา ให้มีความถูกต้องตามความเป็นจริงได้ เช่น ถ้ามีแสงสว่างมากหรือวัตถุอยู่ใกล้แสงมาก เงาจะเข้มหรือดำ แต่ถ้าแสงอ่อนหรือวัตถุอยู่ไกลจากแสงมาก เงาก็จะจางลง เป็นต้น
ความงดงามของภาพและแสงเงา เกิดจากการจัดวางวัตถุให้ได้รับแสงที่พอเหมาะ และอยู่ห่างจากแหล่งกำเนิดพอสมควร ดังนั้น การเขียนภาพแสงและเงาที่ดี ต้องแสดงน้ำหนักของแสงและเงาให้เหมาะสมได้สัดส่วน
วิธีเขียนภาพแสงและเงาให้สวยงาม มีดังนี้
1. วาดภาพลายเส้นของภาพถ่ายหรือภาพต้นแบบ
2. เขียนน้ำหนักแสงและเงาตามที่เห็นจากภาพต้นแบบ โดยไล่น้ำหนักจากอ่อนไปเข้ม ดังนี้
      1) ส่วนที่เป็นแสงสว่างของภาพหรือส่วนที่โดนแสง ให้เขียนเส้นหรือแรงเงาเบาบาง
      2) ส่วนที่เป็นเงามืดของภาพ ให้เขียนเส้นหรือแรงเงาเข้มตามลำดับ
3. เขียนเงาของภาพให้ทอดนอนไปกับพื้นตามแนวการส่องของแสงโดยเงาต้องมีรูปร่างลักษณะเหมือนกับภาพต้นแบบ


 

 

 

                                ……………………………………………………………………………………….

คุณครูพลอยชมพู  มีบุญ  วิชาศิลปะ ป. 5  โรงเรียนไตรราษฎร์อุปถัมภ์

ใบความรู้เรื่อง การแรเงาโดยวิธีการสานเส้น

เครื่องมือในการวาดเส้น

ดินสอ เป็นเครื่องมือหลัก หรือ เป็นเครื่องมือพื้นฐานของการฝึกที่จะได้ผลดีในระยะ เริ่มต้นในการจับเพื่อการวาดเส้น จะมีข้อแตกต่างจากการจับเพื่อการเขียนหนังสื่อ เพราะในบางเส้นอาจจะต้องออกแรงกด เพื่อการเน้นน้ำหนักของภาพ หรือ ยกเบาให้เกิดน้ำหนักอ่อน


การจับกดเพื่อให้เกิดเส้นมีน้ำหนัก


การจับเขียนในลักษณะภาพร่างหรือให้น้ำหนักเบา

เทคนิคพื้นฐานของการวาดเส้นให้ได้ขนาดต่าง ๆ โดยการวางตำแหน่งของปลายดินสอ บนพื้นกระดาษ ในลักษณะของการจับดินสอเอียง หรือ เฉียง จะเกิดความแตกต่างของขนาดเส้นที่ได้ ถ้าจับวาดในแนวดิ่งจะได้เส้นเล็ก ถ้าเอียงมุมลง เส้นจะโตขึ้น หรือถ้าต้องการให้ได้พื้นที่มากแบบระบาย ก็จับดินสอให้เอียงมากขึ้น


 

ตำแหน่งของปลายดินสอ


ขนาดของเส้นที่ได้

ในการฝึกวาดเส้นพื้นฐาน การลากเส้นในลักษณะต่างๆ มีความจำเป็นมากในเบื้องต้น เพราะจะช่วยให้มีความคุ้นเคยกับการจับเครื่องมือในการวาด และมีทักษะในการบังคับทิศทางของการลากเส้น ซึ่งพอจะแบ่งในการฝึก ได้ดังนี้

1. ลากเส้นตรง แนวดิ่ง


จะเป็นการลากเส้นจากบนลงล่าง สลับจากล่างขึ้นบนก็ได้ แต่ต้องบังคับให้เป็นเส้นตรงแนวดิ่งให้มากที่สุด รักษาระยะห่างเท่ากัน ขนาดความยาวเท่ากัน เส้นแนวดิ่งจะให้ความรู้สึก ตั้งมั่นคง

2. ลากเส้นตรงแนวนอน

เริ่มจากซ้ายไปขวา แล้วสลับ ขวามาซ้ายก็ได้ แต่ต้องบังคับมือเส้นตรงได้แนวนอนให้มากที่สุด รักษาระยะห่างเท่ากัน ขนาดความยาวเท่ากัน เส้นแนวนอน จะให้ความรู้สึกราบเรียบ สงบ


3. ลากเส้นตรงแนวเฉียง

การบังคับค่อนข้างจะยากกว่าลากเส้นแนวดิ่ง แต่การฝึกเป็นประจำ และ มีสติรับรู้ขณะลากเส้น ก็จะทำให้บังคับได้ดี ลักษณะเส้นโดยรวมดูมีระเบียบ เส้นเฉียงจะให้ความรู้สึก ไม่มั่นคง ล้ม


4. ลากเส้นตรงสลับแนว

การลากเส้นสลับไปมา หรือ ที่เรียกว่า ซิกเซ็ก เป็นการลากเส้นตรง ผสมผสาน ของเส้นเฉียง เป็นการฝึกลากเส้นที่มีความต่อเนื่องไปมา โดยบังคับเส้นให้ขนาดมีระเบียบ มีจังหวะของความยาวของช่วงเท่ากัน จะทำให้เกิดภาพรวม ที่ให้ความรู้สึก เคลื่อนไหว สลับซับซ้อน


5. ลากเส้นโค้ง และวงกลม

ลากเส้นโค้ง และวงกลม เป็นการฝึกลากเส้นที่ต้องเปลี่ยนแนวการบังคับในการจับเครื่องเขียนที่ต้องเพิ่มความระมัดระวังมากขึ้น เพื่อให้ได้เส้นขนาน น้ำหนักเส้นคงที่ ไม่ซ้อนทับกัน ลักษณะของเส้น ให้ความรู้สึก อ่อนไหว ลื่นไหล เคลื่อนไหว เมื่อนำไปร่วมกับ เส้นตรงจะให้ความรู้สึกที่ไม่แข็งของภาพ ในควรฝึกลากอยู่เป็นประจำ โดยใช้ทั้งดินสอ และปากกา


6. การลากเส้นรวมผสมผสาน

เป็นการฝึกลากเส้นหลายทิศทาง สลับการใช้ทั้ง เส้นตรง เส้นโค้ง แต่ยังคงรักษา จังหวะ ระยะ ห่างของแต่ละเส้น ให้สม่ำเสมอ ปลายของทุกเส้นลากชนขอบ มีจุดจบของปลายเส้น เป็นการฝึกที่บังคับมือทั้ง ระยะสั้นและ ยาว โดยมีกรอบบังคับอยู่ในตัว ทำให้เกิดความแม่นยำ และสร้างความมั่นใจในการลากเส้นวิธีหนึ่ง ภาพรวมจะให้ความรู้สึกซับซ้อน การประสานมีมิติของการมอง


หลักการของแสง และเงา

การที่มนุษย์มองเห็นสิ่งต่างๆได้เพราะมีแสงสว่าง ถ้าขาดแสงหรือไปอยู่ในที่ไม่มีแสง เช่น ในถ้ำ ในห้องที่ปิดสนิท เราก็จะไม่เห็นอะไรทั้งสิ้น มีแสง จึงมีเงา ในการวาดภาพจึงต้องมี หลักการของแสงเงาเป็นพื้นฐาน เพื่อให้เกิดความสมจริงของวัตถุนั้น ๆ ในการถ่ายทอดเป็นรูปภาพในวัตถุแต่ละชิ้น อาจมีทั้งจุดที่สว่างมาก และ สว่างน้อย ส่วนเงาคือส่วนที่ไม่ถูกแสง อาจจะเกิดจากส่วนตื้นลึก หรือถูกบังแสงก็ได้ เพราะทิศทางของแสง จะตรงกันข้ามกับเงาเสมอ และ มีผลต่อความคมชัดของเงาด้วย


       คุณครูพลอยชมพู  มีบุญ  วิชาศิลปะ ป. 5  โรงเรียนไตรราษฎร์อุปถัมภ์

 

 

ใบงาน เรื่อง การไล่ค่าน้ำหนัก

 

ให้นักเรียน ตีตารางแบ่งเป็นช่องๆ  ใช้ ดินสอEE ในการแรงเงา  โดยวิธีการสานเส้น  ไล่ค่าน้ำหนักจาก อ่อนสุดไปหาเข้มสุด ปฏิบัติงานในสมุดศิลปะ  ระยะเวลาการปฏิบัติงาน 1 สัปดาห์

 

ไล่ค่าน้ำหนักอ่อนสุด                                                                                                         ไปหาน้ำหนักเข้มสุด

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


แบบทดสอบความรู้เรื่องค่าน้ำหนักและแสงเงา

คำชี้แจง  จงเลือกคำตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียงคำตอบเดียว

1.  อุปกรณ์วาดเขียนที่สำคัญที่สุดคือข้อใด

              ก. กระดาษวาดเขียนกับดินสอ HB-EE        ข. กระดานรองวาดกับมีดเหลาดินสอ

 ค. ปากกาลูกลื่นกับแท่งถ่านเกรยอง              ง. ยางลบเนื้ออ่อนกับคลิปหนีบกระดาษ

2.   ดินสอประเภทใดเหมาะสมกับงานวาดเขียน

              ก. ดินสอชนิดไส้อ่อน 1B-6B และ EB-E                     ข. ดินสอชนิดไส้ปานกลาง HB-F

                ค. ดินสอชนิดไส้แข็ง 1H-9H                                         ง. ดินสอชนิดไส้แบน B-2B

3. บริเวณที่ถูกแสงจะสว่าง บริเวณใดที่ถูกแสงจะเป็นเงามืด หมายถึง ข้อใด
ก. พื้นผิว                                                                               ข. แสงเงา

ค. รูปร่าง , รูปทรง                                                             ง. น้ำหนักเงาอ่อนแก่

4. การลงน้ำหนักในภาพจากน้ำหนักอ่อนมาหาเข้ม น้ำหนักที่ใช้ลงในภาพจะใช้ประมาณกี่ระยะ
ก . 2 ระยะ                                                                           ข. 3 ระยะ

ค. 4 ระยะ                                                                             ง. 5 ระยะ
5. เมื่อมีแสงสว่างส่องมากระทบกับวัตถุจะปรากฏ ............................ ด้านตรงกันข้าม คือ ข้อใด
               ก. สี                                                                                   ข. เงา

ค. ความมืด                                                                           ง. ความสว่าง

6. การวาดภาพแสงเงามีประโยชน์อย่างไร
ก. ประหยัดการใช้สีระบาย                                               ข. ได้ภาพใหญ่เต็มกรอบ

ค. ไม่ต้องเพิ่มลายละเอียดของภาพ                                ง.ให้ภาพเหมือนจริงมากขึ้น


 

 

 

7.การวาดเส้นที่ต้องการเก็บรายละเอียดมากควรใช้กระดาษในข้อใด
               ก. กระดาษบรู๊ฟ                                                              ข. กระดาษ 80 ปอนด์

ค. กระดาษ 100 ปอนด์                                                      ง. กระดาษผิวหยาบ
8. หลักในการเขียนภาพที่แสดงแสงเงา คือ ข้อใด
               ก. ให้น้ำหนักแสงเงาเข้มเท่ากัน                                                 ข. ให้น้ำหนักแสงเงาจางเท่ากัน

ค. แรงเงาจากเข้มไปอ่อน                                                 ง. แรเงาจากเข้มไปอ่อนสลับอ่อนไปเข้ม
9. แสงที่ดีที่สุดในการวาดภาพ ที่แสดงแสงเงา อยู่ในระดับใด
               ก. 25 องศา                                                                       ข. 30 องศา

ค. 45 องศา                                                                           ง. 90 องศา
10. ข้อใดคือบริเวณที่เงาของวัตถุนั้นทอดไปตามพื้นที่รองรับ
               ก. เงามืด                                                         ข. เงาตกทอด

ค. เงาสะท้อน                                                                      ง. เงามัว

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

เฉลย

1.                          6.

2.                          7.

3.                          8.

4.                          9.

5.                          10.

 

1 ความคิดเห็น: