แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2


แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 2

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ศิลปะ            วิชา   ศิลปะ           รหัสวิชา                      ชั้น      ป. 5

หน่วยการเรียนรู้ที่  1                           เรื่อง  แสงเงา น้ำหนักและวรรณะสี                  เวลา  2    ชั่วโมง

แผนการเรียนรู้ที่  2    เรื่อง   ไล่ค่าน้ำหนักรูปทรงเรขาคณิต    เวลา     1          ชั่วโมง

สอนวันที่ 27  เดือน พฤษภาคม พ.ศ. 2558      ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2558

.......................................................................................................................................................

 

สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

การแรเงาเป็นการสร้างรอยดินสอ ปากกาหรืออื่นๆ ด้วยการควบคุมน้ำหนักผ่อนหนักเบาในการ ขีด เขียน เกลี่ย ปาด ทับ ไขว้ และใช้รอยเหล่านี้สร้างน้ำหนักให้เกิดลักษณะผิวของธรรมชาติ หรือหุ่นที่ใช้ในการเขียน การแรเงาจึงเป็นการสร้างความเข้มด้วยระยะต่างๆ ในรูปทรงของงานชิ้นหนึ่งๆ เมื่อใช้ตามลักษณะแสงเงาจะทำให้เกิดมิติของมวลสารและระยะ หรือปริมาณมาตรของรูปทรง น้ำหนักที่ไล่เรียงจากอ่อนไปหาแก่อย่างสม่ำเสมอนี้ เรียกว่า ค่า (VALUE) ของสีหรือน้ำหนักที่ระบายเป็นระยะอ่อน กลาง แก่ ค่าของระยะอ่อนแก่เหล่านี้นิยมเรียกกันว่า น้ำหนัก  การแรเงาน้ำหนักจึงเป็นการสร้างเงาในภาพ ให้ดูมีความลึกมีระยะใกล้ไกลและดูมีปริมาตร เปลี่ยนค่าของรูปร่างที่มีเพียง 2 มิติให้เป็น 3 มิติ ทำให้รูปร่างที่มีเพียงความกว้าง-ยาวเปลี่ยนค่าเป็นรูปทรงมีความตื้นลึกหนา บางเกิดขึ้น ความตื้นลึกหนาบางนี่เป็นความรู้สึกเท่านั้น และการทำให้เกิดภาพ

มาตรฐานการเรียนรู้

มาตรฐาน ศ 1.1 สร้างสรรค์งานทัศนศิลป์ตามจินตนาการ และความคิดสร้างสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์วิจารณ์คุณค่างานทัศนศิลป์ ถ่ายทอดความรู้สึก ความคิดต่องานศิลปะอย่างอิสระ

ชื่นชม และประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน

 

ตัวชี้วัด

1.1 ป.5/3ไล่ค่าน้ำหนัก โดยใช้เทคนิคการแรเงา  ตามน้ำหนักอ่อนแก่และวรรณะสี

 

 

จุดประสงค์การเรียนรู้

ความรู้

-                   ให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเรื่องของแสง- เงา  การไล่ค่าน้ำหนักอ่อนแก่ให้ได้ใกล้เคียงกับน้ำหนักของแสง ที่ตกกระทบผิววัตถุ

 

ทักษะ

-                   เพื่อให้นักเรียนสามารถปฏิบัติได้ดีตามที่กำหนด รู้จักแสง และเงาตกกระทบ  ไล่ค่าน้ำหนักตามระยะอ่อนแก่ได้

เจตคติ

-                   นักเรียนมีความสนใจ  กระตือรือร้นในการเรียนการสอน

 

สาระการเรียนรู้

 -   การวาดภาพให้เหมือนกับวัตถุที่กำหนด

-   น้ำหนักและแสงเงา

-   การเน้นน้ำหนักแสงเงาด้วยดินสอดำEE

-   ขั้นตอนการใช้น้ำหนักแสงเงาในการคัดรูปภาพให้เด่นชัด

 

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

  1. ความสามารถในการสื่อสาร

  2. ความสามารถในการคิด

  3. ความสามารถในการแก้ปัญหา

  4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

 

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

3. มุ่งมั่นในการทำงาน

4. มีจิตสาธารณะ

 

 

กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1.             คุณครูทักทายสนทนากับนักเรียน โดยพูดคุยกับผลงานที่ให้นักเรียนปฎิบัติงานมาส่งฟัง

2.             คุณครูนำผลงานของนักเรียนแต่ละคนมาวิจารณ์งานหน้าชั้นเรียนพร้อมกับให้คะแนน

3. คุณครูให้นักเรียนดูสิ่งของรอบๆ ตัว เช่น แสงเงา น้ำหนัก และวรรณะสี แล้วถามคำถามให้นักเรียนตอบว่ามีลักษณะอย่างไร

4. ครูอธิบายเรื่องการใช้เทคนิคของแสงเงา น้ำหนัก และวรรณะสีในธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมรอบๆตัว

 

ขั้นการเรียนรู้

1.             ครูจัดหุ่นรูปทรงเรขาคณิต หน้าห้องเรียน

2.             ครูแจกใบความรู้ เรื่องการวาดรูปทรงเรขาคณิต

3.             ครูอธิบายขั้นตอนการวาดรูปทรงเรขาคณิตให้นักเรียนฟัง  พร้อมซักถามข้อสงสัยของนักเรียน

4.             ครูแจกใบความรู้เรื่องกาแรเงารูปทรงเรขาคณิต  พร้อมทั้งอธิบายให้นักเรียนฟัง จากนั้นซักถามข้อสงสัยของนักเรียน

5. นักเรียน สังเกตแสงเงา ด้านแสงเข้าด้านไหน มีเงาตกกระทบอยู่ทานด้านไหน

6.  ครูอธิบายหลักและขั้นตอนในการเขียนแรเงารูปทรงเรขาคณิต  อธิบายหลักและบอกวิธีในการร่างรูปทรงเรขาคณิตแบบต่างๆ

7.  ครู สอนเด็กนักเรียนเรื่องมุมมองการ มองภาพ การจัดวางภาพ โดยให้นักเรียนเลือกมุมมองของนักเรียนเองในการทำงาน

8.  ครูวาดตัวอย่างและแรเงา ให้นักเรียนดูเป็นบางส่วน

9. ครูให้เด็กปฏิบัติตามใบงาน ทดสอบความรู้ เรื่องการแรเงา เป็นจำนวน 10 ข้อ

10.  ตรวจแบบทดสอบแล้วประเมินผล

11.  ครูให้เด็กทำใบงาน เรื่อง การแรเงารูปทรงเรขาคณิต

 

ขั้นสรุป

 1. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปอีกครั้งว่าการเน้นน้ำหนักแสงเงามีอะไรบ้าง แล้วมีเทคนิคอย่างไร ขั้นตอนวิธีการร่างรูปทรงเรขาคณิตทำอย่างไรบ้าน  พร้อมระบุปัญหา และบอกวิธีการปรับปรุงงานให้ดีขึ้น

2. ครูประเมินชิ้นงานและภาระงานของนักเรียนแต่ละคน เพื่อตรวจสอบความเข้าใจอีกครั้งและให้ปฏิบัติงานต่อเป็นการบ้านให้เสร็จตามระยะเวลาที่กำหนด

3. ครูกล่าวยกย่อง ชมเชย ให้กำลังใจ เพื่อสร้างแรงจูงใจในการทำงานทัศนศิลป์เน้นให้เกิดความรัก ชื่นชม เห็นคุณค่า สนุกสนาน และอิสระกับการทำงานทัศนศิลป์ทุกประเภท

 

สื่อ/ อุปกรณ์/แหล่งเรียนรู้

-                   ใบความรู้เรื่องการวาดรูปทรงเรขาคณิต

-                   ใบความรู้ เรื่องการแรเงารูปทรงเรขาคณิต

 

ชิ้นงาน/ภาระงาน

-                   ใบงาน  แบบทดสอบ เรื่อง การแรเงา

-                   ใบงาน เรื่องการแรเงารูปทรงเรขาคณิต

 

การวัดและประเมินผล

1.              วิธีประเมิน

-  ทำแบบทดสอบความรู้เรื่องการแรเงา

-    ตรวจชิ้นงาน ตามใบงานเรื่องการแรเงารูปทรงเรขาคณิต

-   สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน

2.              เครื่องมือ

-                   แบบทดสอบความรู้เรื่องการแรเงา

-                   ผลงานที่ให้นักเรียนปฏิบัติตามใบงาน

-                   แบบสังเกตความมีวินัย  ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงานของนักเรียน

 

3.              เกณฑ์การประเมิน

-                   ตรวจแบบทดสอบความรู้เรื่องค่าน้ำหนักสีและแสงเงา  นักเรียนจะต้องได้คะแนนตั้งแต่ 7 คะแนน เต็ม 10 คะแนนถึงจะผ่านตามเกณฑ์

-                   ตรวจผลงานจากใบงานที่ให้นักเรียนปฏิบัติเรื่อง การไล่ค่าน้ำหนัก ต้องมีคะแนนตั้งแต่ 7 คะแนนขึ้นไป ถึงจะผ่านเกณฑ์

-                   แบบสังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงานของนักเรียนระดับคุณภาพ 3 ผ่านเกณฑ์

 

 

 

แบบประเมินการปฏิบัติงาน

คำชี้แจง :        ให้ ผู้สอน ตรวจผลงานของนักเรียน  แล้วลงคะแนนในช่อง พร้อมกับวัดระดับคุณภาพ

เลขที่
ชื่อ – สกุล ของผู้รับการ
ประเมิน
การแรเงารูปทรงเรขาคณิต
คะแนน รวม10 คะแนน
ระดับคุณภาพ
1
 
 
 
2
 
 
 
3
 
 
 
4
 
 
 
5
 
 
 
6
 
 
 
7
 
 
 
8
 
 
 
9
 
 
 
10
 
 
 

 

ลงชื่อ .........................................................ผู้ประเมิน

                                                                                                                   (นางสาวพลอยชมพู  มีบุญ)

                                                                                                                ............../................/................

สรุปเกณฑ์การตัดสิน

เกณฑ์การให้คะแนน
10
9
8
7
6
5
-                   วาดรูปทรงเรขาคณิตได้ถูกต้อง
-                   ไล่ค่าน้ำหนักแสงเงาได้ถูกต้องตามหลัก สวยงาม แสดงค่าน้ำหนักออกแก่ได้ชัดเชน
-                   .ใช้เส้นในการสาน แสดงน้ำหนักอ่อนแก่ได้ดี
-                   เน้นระยะของภาพได้ชัดเจน
-                   ความสะอาดของผลงาน
-                   การจัดวาง ความสมดุลของตาราง ได้ดีสวยงาม
-                   ส่งงานตรงตามเวลาที่กำหนด
 
 
     /
 
 
 
 
 
-                   วาดรูปทรงเรขาคณิตได้ดี
-                   ไล่ค่าน้ำหนักแสงเงาได้ถูกต้อง ดี
-                   ใช้เส้นในการสาน แสดงค่าน้ำหนัก
-                   เน้นระยะได้
-                   ความสะอาดของผลงาน
-                   ส่งงานตรงตามเวลาที่กำหนด
 
 
 
/
 
 
 
 
-                   ไล่ค่าน้ำหนักแสดงเงาได้
-                   ใช้เส้นในการสาน แสดงค่าน้ำหนัก
-                   เน้นระยะได้
-                   ความสะอาดของผลงาน
-                   ส่งงานตรงตามเวลาที่กำหนด
 
 
/
 
 
 
-                   ไล่ค่าน้ำหนักแสงเงาพอได้
-                   ความสะอาดของผลงาน
-                   ส่งงานตรงตามเวลาที่กำหนด
 
 
 
/
 
 
-                   ไล่ค่าน้ำหนักพอได้
 
 
 
 
/
 
ผลงานต้องได้รับการปรับปรุงแก้ไข
 
 
 
 
 
/

 

-                   คะแนน 10 –  9           คะแนน                ดีมาก

-                   คะแนน 8                      คะแนน                ดี

-                   คะแนน 7                      คะแนนพอใช้

-                   ต่ำกว่า 6                         คะแนน                ปรับปรุง

                เกณฑ์การผ่าน

                ตั้งแต่ 7 คะแนนขึ้นไป

 

 

 

 

 

                                                          แบบประเมินทดสอบความรู้เรื่องการแรเงา

คำชี้แจง :        ให้ ผู้สอน ตรวจแบบทดสอบความรู้ของนักเรียนในระหว่างเรียนแล้วเขียนคะแนนลงในช่อง พร้อมกับวัดระดับคุณภาพ

เลขที่
ชื่อ – สกุล ของผู้รับการ
ประเมิน
แบบทดสอบความรู้เรื่องค่าน้ำหนักสีและแสงเงา 
คะแนน รวม10 คะแนน
ระดับคุณภาพ
1
 
 
 
2
 
 
 
3
 
 
 
4
 
 
 
5
 
 
 
6
 
 
 
7
 
 
 
8
 
 
 
9
 
 
 
10
 
 
 

 

                ลงชื่อ .........................................................ผู้ประเมิน

                                                                                                                   (นางสาวพลอยชมพู  มีบุญ)

                                                                                                                ............../................/................

เกณฑ์การให้คะแนน

 

เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

 
ช่วงคะแนน
ระดับคุณภาพ
 
 
10-9
ดีมาก
 
 
8
ดี
 
 
                   7
ต่ำกว่า 7
พอใช้
ไม่ผ่านเกณฑ์
 

แบบสังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงานของนักเรียน

คำชี้แจง :        ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ü ลงใน            ช่องว่างที่ตรงกับระดับคะแนน

 

เลขที่
ชื่อ – สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
ความตั้งใจ
ในการทำงาน
ความเรียบร้อย
ของผลงาน
ทำงานได้ทันเวลา
รวม
15
คะแนน
5
4
3
2
1
5
4
3
2
1
5
4
3
2
1
1
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
2
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
3
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
4
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
5
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
6
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
7
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
8
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
9
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
10
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

                ลงชื่อ .........................................................ผู้ประเมิน

                                                                                                                  (นางสาวพลอยชมพู  มีบุญ)

                                                                                                                ............../................/...............

 

 

เกณฑ์การให้คะแนน

                5     คะแนน                        หมายถึง                                ดีมาก

                4     คะแนน                     หมายถึง                                ดี                            

                3     คะแนน                     หมายถึง                                ปานกลาง

                2     คะแนน                     หมายถึง           พอใช้

                 1     คะแนน                    หมายถึง           ปรับปรุง

ข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษา

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

 

ลงชื่อ .................................................... ( ผู้บริหารสถานศึกษา )

                                                                                      (......................................................)

                                                                                                ............../................/................

 

บันทึกหลังการสอน

                ผลการจัดการเรียนการสอน

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                ปัญหา/อุปสรรค

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                แนวทางแก้ไข

..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

 

 ลงชื่อ .................................................... ( ผู้บันทึก )

         (......................................................)

                                                                                                ............../................/................

 

 

 

 

ใบความรู้เรื่องหลักการวาดรูปทรงเรขาคณิต

1.              การวาดรูปสามเหลี่ยม 2 มิติ

                           

ขั้นตอนที่ 1. ลากเส้นแกนเพื่อกำหนดความสูง = A และเส_นนอนหรือเส_นฐาน = B – C

เพื่อกำหนดความกว้าง

ขั้นตอนที่ 2. ลากเส้นจากจุด A มาหาจุด B และ C ก็จะได้รูป ที่มีลักษณะ 2 มิติ

เอกสารประกอบการสอน

2.              การวาดรูปสี่เหลี่ยม 2 มิติ


ขั้นตอนที่ 1. ลากเส้นแกนเพื่อกำหนดความสูงและเส้นนอนหรือเส้นฐาน = A – B เพื่อ

กำหนดความ กว้าง


ขั้นตอนที่ 2. ลากเส้นบน เส้นแกนกลางให้มีความกว้างเท่ากับเส้นฐาน = C – D

ขั้นตอนที่ 3. จากนั้นลากเส้นตรงด้านข้างจากจุด C มา A และจุด D มาหาจุด B ก็จะ

ได้รูป สี่เหลี่ยมมีลักษณะ 2 มิติ

เอกสารประกอบการสอน

3. การสร้างภาพวงกลม 2 มิติ  

ขั้นตอนที่ 1. กำหนดเส้นแกนกลางเพื่อกำหนดความสูง และเส้นนอนหรือเส้นฐานเพื่อ

กำหนดความ กว้าง

ขั้นตอนที่ 2. สร้างเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสลากเส้นทแยงแบ่งสี่เหลี่ยมออกตามแบบ

ขั้นตอนที่ 3. ร่างวงกลมล้อมรอบเส้นทแยงในกรอบสี่เหลี่ยมพยายามให้เส้นโค้งห่างจาก

ขอบเส้นทแยง และให้อยู่ในกรอบสี่เหลี่ยม จะเห็นได้ว่าโครงสร้างรูปสี่เหลี่ยม

จะช่วยบังคับเส้นวงกลมให้อยู่ในกรอบสี่เหลี่ยมจะช่วยให้วงกลมที่ร่างไม่เบี้ยว

ขั้นตอนที่ 4. ตรวจทานแก้ไขแล้วลบเส้นโครงสร้างออกแล้วลงน้ำหนักทับเส้นร่างวงกลม

เอกสารประกอบการสอน

4. การสร้างภาพรูปทรงกรวย 3 มิติ  

ขั้นตอนที่ 1. กำหนดเส้นแกนกลางเพื่อกำหนดความสูง และเส้นนอนหรือเส้นฐานเพื่อ

กำหนดความกว้าง ดูสัดส่วนความกว้างให้สัมพันธ์กับความสูง

ขั้นตอนที่ 2. สร้างกรอบสี่เหลี่ยมเพื่อกำหนดพื้นที่ของฐานแล้วสร้างรูปสี่เหลี่ยม

ขนมเปยกปูน กำหนดจุดตามแบบ A, B, C

ขั้นตอนที่ 3. สร้างเส้นวงรีเพื่อกำหนดฐานล้อมรอบเส้นสี่เหลี่ยมขนมเปยกปูน

(ต้องค่อย ๆ ร่างเส้นโค้งเบา ๆ ก้อนเพื่อไม่ให้บิดเบี้ยว)

แล้วลากเส้นตรงจากจุด A มาจุด B และจุด A มาจุด C

ขั้นตอนที่ 4. ตรวจทานแก้ไขลบเส้นโครงสร้างออกแล้วลงน้ำหนักทับเส้นร่างรูปทรงกรวย

-                   เอกสารประกอบการสอน ใบความรู้ เรื่องการแรเงารูปทรงเรขาคณิต

 

1.รูปทรง ขนาด ระยะ สังเกตรูปทรงและขนาดของภาพให้ดี หากเราย่อหรือขยายสัดส่วนโดยสังเกตจากหุ่นที่ใกล้เคียง เปรียบเทียบ ขนาด ระยะ ความสูงต่ำ


2.แสงและเงา ทิศทางที่แสงตกกระทบหุ่น แสงมีหลายลักษณะ คือ


- แสงสว่างที่สุด (Highlight) อยู่ในส่วนที่รับแสงโดยตรง


- แสงสว่าง (Light) อยู่ในส่วนรับอิทธิพลของแสง


- เงา (Shadow) อยู่ในส่วนรับอิทธิพลของแสงน้อยมาก


- เงามืด (Core of Shadow) อยู่ในส่วนที่ไม่ได้รับอิทธิพลของแสงเลย


- แสงสะท้อน (Reflects Light) บริเวณของวัตถุที่ไม่ได้รับแสงโดยตรง แต่เป็นการสะท้อนของแสงจากวัตถุใกล้เคียง


- เงาตกทอด (Cast Shadow) บริเวณที่เงาของวัตถุนั้น ๆ ตกทอดไปตามพื้นหรือตามวัตถุอื่นที่รองรับน้ำหนักแก่กว่าบริเวณแสงสะท้อน

http://dc170.4shared.com/doc/u2ieR0tX/preview_html_m7cec9788.gif

3.ผิว สังเกตหุ่นว่ามีลักษณะผิวอย่างไร เช่น


- ผิวด้าน เช่น กิ่งไม้แห้ง ใบไม้แห้ง เครื่องปั้นดินเผา หุ่นผิวลักษณะนี้แสงจะต้องนุ่มนวล จากแสงอ่อนไปจนถึงแก่จัด


- ผิวมัน เช่น ผลไม้สด เซรามิค ภาชนะพลาสติก หุ่นผิวประเภทนี้จัดเป็นจุดและแสงจะต้องขาวไม่ว่าหุ่นจะเป็นอะไรก็ตาม


- ผิวใส เช่น แก้วน้ำ ขวดใส ถุงพลาสติกใส่อาหาร โหลแก้ว หุ่นประเภทนี้ต้องเขียนให้ใสมองทะลุถึงวัตถุที่อยู่ด้านหลังของหุ่นจะมีความแวววาวมาก

4.น้ำหนัก


5.องค์ประกอบของภาพ คือ การจัดวางภาพและหน้ากระดาษให้เหมาะสมกัน โดยไม่ให้ใหญ่และไม่เล็กจนเกินไป

http://dc170.4shared.com/doc/u2ieR0tX/preview_html_43a07eeb.gif

http://dc170.4shared.com/doc/u2ieR0tX/preview_html_m40b169c2.gif

ในการวาดภาพเกี่ยวกับแสงเงา การฝึกใส่น้ำหนัก เป็นสิ่งที่ต้องฝึกปฏิบัติเป็นพื้นฐาน โดยใช้ดินสอ ระดับ EE ไล่น้ำหนักจากเข้มไปอ่อน สลับกับอ่อนไปเข้มหรือดำ และ สลับทิศทางของเส้นแต่ก็คงน้ำหนักจากเข้มไปอ่อนหรืออ่อนไปเข้ม

ทิศทางแสง
เงาบนวัตถุ

http://dc170.4shared.com/doc/u2ieR0tX/preview_html_m728562ad.gif

เงาตกกระทบ

ในการเขียนแสงเงาของวัตถุ ข้อสังเกตเบื้องต้น จะเห็นได้ว่าส่วนใดที่ถูกแสงมาก เราเกือบไม่ต้องไล่เส้นดินสอเลย ปล่อยให้เป็นจุดส่วน (Height light) เอาไว้ ส่วนใหญ่จะเป็นส่วนที่นูนของวัตถุ ส่วนที่เป็นพื้นผิวทั่วไปก็ไล่นำหนักของดินสอให้กลมกลืน จะเริ่มเน้นน้ำหนักก็ในส่วนที่เป็นส่วนลึก หรือ เว้าไม่ถูกแสง ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับวัตถุ หรือ พื้นผิวนั้น ๆ ลักษณะของรูปทรงกลม จะเป็นตัวอย่างได้ดี ทั้งในด้านของความกลมกลืนของแสงเงา และฝึกปฏิบัติ

ในการวาดเส้นบางภาพ อาจไม่แสดงแสงเงาที่ชัดเจน คือ ไม่อิงกับเวลา เช้า เที่ยง บ่าย ซึ่งต้องแสดงเงาตกทอดตามกาลเวลา ซึ่งอาจเห็นได้จากแสงเงาต้นไม้ อาคาร แต่แสงเงาก็เกิดกับภาพได้ อันเนื่องมาจากวัตถุนั้น ๆ มีตื้นลึก ใกล้ ไกล เพื่อแสดงมิติขอวัตถุนั้น ๆ การใช้น้ำหนักอ่อน เข้มของการวาดเส้น จะให้ความรู้สึกของภาพได้ดีภาพที่ 2.1 ภาพแสงและเงา (1)

http://dc170.4shared.com/doc/u2ieR0tX/preview_html_413d5006.gif

 

 

 

คุณครูพลอยชมพู  มีบุญ  วิชาศิลปะ ป. 5  โรงเรียนไตรราษฎร์อุปถัมภ์

ใบงานเรื่อง การแรเงารูปทรงเรขาคณิต

                ให้นักเรียนชั้นป. 5 วาดรูปทรงเรขาคณิตพร้อมกับแรเงา  ตามทรงที่จัดวางแบบไว้ให้ 

http://uc.exteenblog.com/nutdesign/images/drawing/cbs_2011_11_26_04_23_38_6793_thumb.jpg

 

 

 

 

 

 

                                                                           คุณครูพลอยชมพู  มีบุญ  วิชาศิลปะ ป. 5  โรงเรียนไตรราษฎร์อุปถัมภ์

แบบทดสอบความรู้เรื่องการแรเงา

คำชี้แจง  จงเลือกคำตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียงคำตอบเดียว

 

1.  โครงสร้างของรูปวงกลมคือสี่เหลี่ยมใด

              ก. สี่เหลี่ยมจัตุรัส                                                                 ข. สี่เหลี่ยมผืนผ้า

               ค. สี่เหลี่ยมคางหมู                                                              ง. สี่เหลี่ยมขนมเปียกปูน

2. รูปวงรีปรากฏให้เห็นในรูปทรงใด

              ก.  รูปทรงลูกบาศก์                                                             ข.  รูปทรงเหลี่ยม

              ค.  รูปทรงปริซึม                                                                 ค.  รูปทรงกระบอก

  3.  ส่วนที่เข้มที่สุดของภาพคือส่วนใด

                ก. ส่วนที่เป็นเงา                                                                  ข. ด้านบน

                ค. ด้านหลังของวัตถุ                                                           ง. ด้านข้าง

4.  การเริ่มแรเงาต้องเริ่มจากบริเวณใดก่อน

                ก. บริเวณที่เป็นเงา                                                              ข. บริเวณส่วนแสงที่อ่อนที่สุด

                ค. บริเวณส่วนกลางของภาพ                                            ง. บริเวณด้านบนของภาพ

5.  เราสามารถใช้เทคนิคส่วนที่เป็นแสง จะใช้เทคนิคใด

                ก.  นิ้วถูๆ                                                                              ข. ใช้ยางลบปาด

                ค. ใช้กระดาษทิชชู ถูๆๆ                                                   ง. เว้นรอยดินสอไว้

 

6. ให้แสงสว่างเข้าตรงหน้าส่วนที่อยู่ใกล้จะมีน้ำหนักอ่อน ส่วนที่อยู่ไกลจะมีน้ำหนักแก่" ข้อใดตีความสอดคล้องกับข้อความข้างต้นที่สุด
       ก. บรรยากาศของน้ำหนัก                                        ข. ความมืดและความสว่าง
       ค. ให้แสงเกิดในจุดที่ต้องการส่วนอื่นมืด             ง. ให้แสงกระจายเลื่อนไหลไปทั่วภาพ

7. การแรเงาน้ำหนักสร้างมิติ และระยะ ใกล้ กลาง ไกล มีความแตกต่างกันในข้อใด
        ก. วัตถุประสงค์การใช้งาน                                     ข.  วิธีการแรเงาน้ำหนัก
        ค. การวางค่าน้ำหนักกลับกัน                                 ง. การทำหน้าที่ต่างกัน

8. การแรเงาน้ำหนัก นอกจากสร้างความรู้สึกด้านมิติแก่วัตถุแล้ว ยังสร้างความรู้สึกด้านระยะใกล้ กลาง ไกล ได้อีกด้วยวิธีการใด

         ก. ค่าน้ำหนักอ่อน ทำให้ดูสูงนูนใกล้เข้ามา                      ข. ระยะใกล้ใช้ค่าน้ำหนักชัดเจน
         ค. ระยะใกล้ใช้ค่าน้ำหนักอ่อนกับเข้มขึ้น 3 ระยะ ง.  ระยะใกล้ใช้ค่าน้ำหนักชัดเจนและอ่อนลง 3 ระยะ

9. ลักษณะของแสงที่ใช้ในการวาดเขียนมีหลายรูปแบบ ข้อใดแสดงถึงการแรเงาน้ำหนักทีสมบูรณ์
        
. ความสว่างและความมืด
        
.  สว่างที่สุด สว่าง แสงสะท้อน
         ค.  ระยะของแสง-เงา และเงาตกทอด
         ง.  ความอ่อน กลาง แก่ ของแสง-เงา บนวัตถุ

10.การจัดให้แสงเกิด หรือเข้าทางจุดใดก็ตาม ต้องมีลักษณะเด่นของแต่ละวิธี เพื่อจุดประสงค์ในข้อใด

ก.      สร้างบุคลิกส่วนตัวของผู้วาด

ข.      สร้างความประสานกลมกลืนของพื้นกับรูปทรง

ค.      สร้างความรู้สึกเคลื่อนไหวนำสายตา

ง.       สร้างความรู้สึกด้านความงามทางศิลปะ


 

 

เฉลย

1.                         2. 

10.                     4. 

5.                    6.

         

 

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น